Thực phẩm chức năng có là đối tượng giảm thuế GTGT không?

Cùng với sự phát triển của thị trường, vấn đề thuế giá trị gia tăng (GTGT) đối với TPCN cũng đang là một vấn đề được quan tâm. Hiện nay, TPCN được áp dụng mức thuế suất 10%, cao hơn so với nhiều mặt hàng khác. Điều này khiến cho giá thành của TPCN bị đội lên, ảnh hưởng đến quyền lợi của người tiêu dùng. Trong bài viết này VSATTP sẽ cùng bạn tìm hiểu về vấn đề thuế GTGT đối với thực phẩm chức năng.

Thực phẩm chức năng có là đối tượng giảm thuế GTGT không
Thực phẩm chức năng có là đối tượng giảm thuế GTGT không

1. Khái niệm thực phẩm chức năng

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Thông tư 08/2018/TT-BYT, thực phẩm chức năng là sản phẩm được dùng bổ sung vào chế độ ăn uống hàng ngày nhằm mục đích bổ sung một số vi chất dinh dưỡng, thành phần có hoạt tính sinh học, nhằm duy trì hoặc tăng cường chức năng của các bộ phận trong cơ thể con người, có thể được bào chế dưới dạng viên nang, viên nén, viên hoàn, bột, dung dịch, hỗn dịch, ép cô đặc,…

2. Quy định về thuế GTGT đối với thực phẩm chức năng

Theo quy định tại Khoản 11 Điều 4 của Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2013, thực phẩm chức năng là một trong những đối tượng chịu thuế GTGT với mức thuế suất 10%.

Tuy nhiên, có một số trường hợp thực phẩm chức năng được miễn thuế GTGT, bao gồm:

  • Thực phẩm chức năng do các tổ chức, cá nhân tự sản xuất, tự tiêu dùng.
  • Thực phẩm chức năng viện trợ, tặng cho, biếu, quà tặng cho các tổ chức, cá nhân trong nước.
  • Thực phẩm chức năng nhập khẩu để viện trợ, tặng cho, biếu, quà tặng cho các tổ chức, cá nhân trong nước.

3. Cách tính thuế GTGT đối với thực phẩm chức năng

Thuế GTGT đối với thực phẩm chức năng được tính theo công thức sau:

Thuế GTGT = Giá tính thuế GTGT * Thuế suất GTGT

Trong đó:

  • Giá tính thuế GTGT là giá bán thực tế của thực phẩm chức năng chưa có thuế GTGT.
  • Thuế suất GTGT đối với thực phẩm chức năng là 10%.

Ví dụ: Một sản phẩm thực phẩm chức năng có giá bán thực tế là 100.000 đồng thì số thuế GTGT phải nộp là:

Thuế GTGT = 100.000 đồng * 10% = 10.000 đồng

4. Thực phẩm chức năng có là đối tượng giảm thuế GTGT không?

Theo quy định tại Khoản 11 Điều 4 của Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2013, thực phẩm chức năng là một trong những đối tượng chịu thuế GTGT với mức thuế suất 10%. Như vậy, thực phẩm chức năng không được giảm thuế GTGT.

Tuy nhiên, có một số trường hợp thực phẩm chức năng được miễn thuế GTGT, bao gồm:

  • Thực phẩm chức năng do các tổ chức, cá nhân tự sản xuất, tự tiêu dùng.
  • Thực phẩm chức năng viện trợ, tặng cho, biếu, quà tặng cho các tổ chức, cá nhân trong nước.
  • Thực phẩm chức năng nhập khẩu để viện trợ, tặng cho, biếu, quà tặng cho các tổ chức, cá nhân trong nước.

Như vậy, nếu thực phẩm chức năng thuộc một trong các trường hợp được miễn thuế GTGT thì sẽ không phải nộp thuế GTGT.

5. Một số vấn đề cần lưu ý về thuế GTGT đối với thực phẩm chức năng

Một số vấn đề cần lưu ý về thuế GTGT đối với thực phẩm chức năng
Một số vấn đề cần lưu ý về thuế GTGT đối với thực phẩm chức năng
  • Doanh nghiệp kinh doanh thực phẩm chức năng cần lưu ý kê khai thuế GTGT theo đúng quy định của pháp luật.
  • Doanh nghiệp kinh doanh thực phẩm chức năng cần lưu giữ hóa đơn, chứng từ chứng minh giá tính thuế GTGT của hàng hóa.
  • Doanh nghiệp kinh doanh thực phẩm chức năng cần lưu ý các trường hợp được miễn thuế GTGT để thực hiện đúng quy định.

Bài viết đã phân tích các vấn đề liên quan đến thuế GTGT đối với TPCN. Trên cơ sở phân tích, bài viết đề xuất giải pháp áp dụng mức thuế suất 5% đối với TPCN. Giải pháp này sẽ giúp giảm giá thành của TPCN, đảm bảo quyền lợi của người tiêu dùng và góp phần phát triển thị trường TPCN. Nếu có bất kỳ vấn đề thắc mắc các bạn có thể liên hệ Pháp lý thực phẩm ACC để được giải đáp chi tiết và nhanh chóng nhất.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

087.790.7790